Hướng Dẫn Viết Lách Kiếm Tiền Online Tại Nhà

Thảo luận trong 'Others' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 12 16, 2020.

1. Quy Lee

Quy Lee Moderator Thành viên BQT

441
    Hướng dẫn viết lách kiếm tiền

Bạn muốn kiếm tiền bằng cách viết lách? Nhưng bạn lại không biết phải bắt đầu từ đâu và như thế nào?

Viết bài là một công việc đơn giản, vì đôi khi bạn chỉ cần ngồi ở nhà để viết, xong đó thì post bài đăng lên mạng, hoặc gửi bản thảo tới ban biên tập của nhà xuất bản.

Không kể đến báo in, sách, tiểu thuyết xuất bản, nhiều diễn đàn mạng hiện nay cũng đã để người dùng đăng truyện của mình lên online, như watppad, santruyen, webtruyenonline.. Chúng vừa có thể thỏa mãn đam mê viết lách, thỏa sức sáng tạo của các bạn trẻ, lại giúp cho tác phẩm của họ tới gần hơn với độc giả, được nhiều người biết đến mà không cần quá nhiều kinh nghiệm cũng như thủ tục. Quá trình pr tác phẩm cũng sẽ diễn ra nhanh và có hiệu quả hơn.

Nhưng viết bài kiếm tiền lại là một chuyện khác.

Nếu bạn muốn gửi bài đăng báo hay xuất bản một quyển sách do bạn làm tác giả để nhận nhuận bút, có rất nhiều điều bạn cần phải suy xét.

Đầu tiên là về cách viết. Để có được tác phẩm hấp dẫn, thì phải rèn luyện từ từ. Và nếu muốn ghi dấu ấn cho đọc giả, thì phải tạo văn phong cho riêng mình. Tuy nhiên, hiện nay, được rất nhiều độc giả trẻ săn đón là tiểu thuyết của Trung Quốc. Vì thế nên có nhiều bạn đam mê viết bị "lậm" văn phong Trung. Không xét điều đó tốt hay không, nhưng những tác phẩm muốn xuất bản (tác giả là người Việt Nam) thường sẽ mang văn phong thuần việt, vì họ luôn hướng tới việc phát triển nền văn học nước nhà. Vậy nên, điều kiện tiên quyết là bạn phải rèn luyện cho mình một văn phong tự nhiên, hấp dẫn mà vẫn giữ nguyên được tính thuần việt.

Thứ hai là về nội dung. Ngày nay, văn học Việt Nam cũng như văn học nước ngoài cộng lại là vô vàn thể loại, nhưng không phải cái nào cũng được độc giả đón đọc. Bạn phải thực sự tìm hiểu và đầu tư về mặt này, thì may ra mới có cơ hội đến với nhà xuất bản. Nếu chưa tìm được cái riêng mới lạ và độc đáo, cho rằng đủ sức mạnh lôi cuốn người đọc cho bản thân, bạn nên phát triển theo xu hướng thời đại. Không phải là ăn theo, sao chép nội dung, mà là sáng tạo cái riêng của bạn trên thể loại đang được yêu chuộng. Viết theo sở thích là khác, còn viết để kiếm tiền là khác. Không phải cái nào bạn thích, thì độc giả họ cũng sẽ thích. Có vậy thì mới có người đọc tác phẩm của bạn. Đừng để khi xuất bản rồi, tác phẩm của bạn sẽ cứ nằm trên giá mà chẳng có ai ngó ngàng tới.

Một yếu tố quan trọng nữa, chính là sự cạnh tranh trong xuất bản. Không phải chỉ có mình bạn, mà có rất rất nhiều người trên đất nước Việt Nam này cũng muốn tác phẩm của mình được in trên sách giấy, chính thức đến với bạn đọc. Sự cạnh tranh ở đây rất lớn, thậm chí còn phải dùng đến yếu tố quan hệ quen biết. Nó yêu cầu bạn phải thật sự cố gắng và đầu tư cho "đứa con" của mình. Nếu tác phẩm của bạn không đủ xuất sắc, thì cũng như không mà thôi.

Thứ tư, bạn phải có sự kiên trì nhất định, chấp nhận rằng có thể mình sẽ bị từ chối. Đây không phải câu chuyện ngày một ngày hai, bởi đã có nhiều tình huống như thế, kể cả đối với những tác phẩm được xem là huyện thoại trong hiện tại cũng không ngoại lệ. Ví dụ như tác phẩm nổi tiếng "Harry Potter" của J. K. Rowling, tác phẩm mà hầu như ai cũng biết tới đã bị từ chối tới mười hai lần. Vậy nên, đừng quá hi vọng vào việc xuất bản lần đầu thành công, cái gì cũng cần thời gian.

Bạn cũng phải chấp nhận sự may rủi. Hằng ngày cứ có hằng trăm bản thảo gửi đến như thế, bạn có dám chắc tác phẩm của mình sẽ được người ta động đến? Hay sẽ bị lãng quên ở tệp nào đó, còn bạn thì vẫn mãi ngóng trông hồi âm từ nhà xuất bản? Đặc biệt là đối với người mới, còn non trẻ. Hãy nghĩ rằng, cùng một đề tài, giữa tác phẩm của một tác giả đã được kha khá người biết đến, và của người mới như bạn, liệu nhà xuất bạn sẽ chọn ai? Chẳng ai chứng minh được tác phẩm của bạn sẽ hot. Bạn phải biết linh động trong việc này. Nếu chờ quá lâu không thấy người ta hồi âm, hãy xem lại tác phẩm của mình, vì có thể nó chưa đủ tốt và hấp dẫn. Hoặc nếu bạn đã đủ tự tin về nó, thì hãy tìm một nhà xuất bản khác, tự tìm kiếm thêm cho mình một cơ hội.

Một hướng khác là bạn cũng có thể tự bỏ tiền ra để xuất bản tác phẩm của mình, nhưng chi phí sẽ khá cao và rất ít người tình nguyện làm điều này. Và liệu có lỗ vốn hay không, đó cũng là một điều khó nói.

Vậy đấy, không hề dễ để đưa tác phẩm của mình lên sách báo hay xuất bản. Tất nhiên với những bạn có năng khiếu, khả năng viết tốt, có sáng tạo, biết chăm chút và đầu tư kĩ lưỡng thì đăng báo với làm sách cũng không phải quá khó khăn.

Vậy nếu tìm mãi mà không ra cơ hội cho bản thân thì phải làm sao?

Như đã nói ở đầu bài, ngày nay, những diễn đàn truyện trên mạng đã được tạo ra, cho phép người dùng đăng tải tác phẩm của mình lên thông qua sự kiểm soát của các ban quản trị trang web đó. So với xuất bản, in ấn truyền thống, thì đây có lẽ là một cách dễ dàng hơn nhiều đối với các bạn trẻ đam mê viết lách. Bạn có thể viết theo sở thích, cảm nhận, đam mê, mà không cần phải suy xét quá kĩ lưỡng. Bạn cũng không bị ép buộc quá về mặt thời gian, mà có thể viết trong thời gian rảnh rỗi. Tuy nhiên, đa số trang web dạng này chỉ để cho các bạn trẻ đăng truyện giao lưu kinh nghiệm học hỏi, không phải diễn đàn nào cũng sẽ trả nhuận bút cho mỗi một bài bạn viết.

Dưới đây là một số diễn đàn uy tín trả nhuận bút cho mỗi bài mà bạn viết rồi đăng lên mà bạn có thể tham khảo:

1.vnkings

Website: Vnkings.com

Vnkings là một trong những Web truyện online hot nhất hiện nay. Bạn hoàn toàn có thể tự do viết truyện trên tinh thần thoải mái, thỏa sức sáng tạo.

Mỗi bài đăng của bạn sẽ nhận được số xu tương ứng, giao động khoảng từ 5-20 xu (tương ứng 5-20 VNĐ) Khi đủ số tiền quy định, bạn có thể rút đổi ra tiền mặt. Ngoài ra bạn còn có thể tham gia một số cuộc thi viết để nhận nhuận bút nữa.

Tuy nhiên, để có tác phẩm được đăng lên trang thì bạn cần tuân thủ những quy định khắt khe về nội dung và quá trình kiểm duyệt khắt khe của các admin. Vì thế các tác phẩm được đăng trên Vnkings đều chất lượng, giúp bạn cải thiện rất nhiều khả năng sáng tác.

2. AA Truyện[​IMG]

Website: Aatruyen.com

Đây là một diễn đàn mới thành lập cách đây không lâu, chưa được biết đến nhiều trong giới sáng tác, nên có thể sẽ ít lượt đọc cũng như tìm kiếm hơn các diễn đàn có tên tuổi khác. Nhưng nhìn chung thì diễn đàn có ban quản trị khá nhiệt tình, nội quy và quy củ, cũng như duyệt bài khá tốt và chất lượng.

Nhuận bút của diễn đàn cũng khá tốt, từ 10k – 100k/tác phẩm với điều kiện chỉ đăng duy nhất trên diễn đàn, không được mang đi chỗ khác. Đây cũng là một nơi đáng thử sức, đúng không?

3. Vipvandan

Website: Vipvandan.vn

Là một trong những diễn đàn viết truyện và dịch truyện uy tín tại Việt Nam, Vipvandan.vn là nơi người đọc bắt buộc phải nạp tiền nếu muốn đọc truyện. Tài khoản sau khi nạp tiền qua ngân hàng hoặc chuyển khoản sẽ được nâng lên VIP.

Nhưng do tên miền khá khó nhớ và SEO kém, nên từ khóa được lên tóp sẽ khó, dẫn đến ít lượt tìm kiếm, nên nhuận bút cũng sẽ khó kiếm hơn.

4. Blogradio.vn

Website: Blogradio.vn

Đây là một trang web khá quen thuộc với nhiều người, thu hút một lượng tác giả khá lớn. Trên đây bạn có thể tìm kiếm rất nhiều những mẩu truyện ngắn, tản văn về gia đình, xã hội, tình yêu, về mọi thứ xung quanh.

Nhuận bút thường 100k – 300k/ bài tùy vào độ dài và chất lượng. Nếu bài viết tốt thì tác phẩm của bạn còn có thể được phát hành rộng rãi qua radio của web.

Tuy nhiên, bài viết của bạn cũng phải đảm bảo chất lượng, có nội dung hữu ích thì mới được thông qua. Nếu siêng năng, thì nhuận bút bạn có thể nhận cũng không phải là ít đâu.

5. Đêm buồn

Website: Dembuon.vn

Đây là một diễn đàn tuyển cộng tác viên viết bài số lượng lớn và uy tín nhất hiện nay. Tham gia vào diễn đàn, ngoài việc được trả tiền cho mỗi bài viết bạn viết, bạn còn được nhận tiền khi có người đọc hay tìm kiếm bài viết của bạn. Số tiền kiếm được bạn sẽ được nhận suốt đời, bạn viết ngày càng nhiều thì cứ cấp số cộng lên bạn sẽ có càng nhiều tiền hàng ngày, quá hấp dẫn phải không? Tất nhiên, những bài viết của bạn phải có chất lượng thì mới có người tìm kiếm và đón đọc.

Thú vị hơn, ngoài việc viết truyện kiếm tiền, bạn hoàn toàn có thể viết bất cứ thứ gì mình thích cũng có thể kiếm được tiền, miễn sao nội dung bài viết của bạn có ích với người đọc và cần thiết với mọi người. Nhờ khả năng thanh toán dựa vào nội dung nên các tác giả tha hồ sáng tác các tác phẩm hay để mang lại nguồn thu nhập cho chính mình.

Đăng ký ngay:

Viết bài kiếm tiền tại nhà [​IMG]

Trên đây là một số hiểu biết của mình về việc kiếm tiền từ viết lách. Hi vọng có thể giúp đỡ cho các bạn đang cần. Mong các bạn sẽ thực hiện được đam mê viết của mình, chọn được hướng xuất phát tốt nhất cho bản thân.

Thân ái!

Chỉnh sửa cuối: Thg 1 15, 2021
  2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook