Hướng Dẫn Cách Viết Review Du Lịch Kiếm Tiền

Thảo luận trong 'Quảng Cáo VIP' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 7 24, 2023.

1. Quy Lee

Quy Lee Moderator Thành viên BQT

481
    Viết review du lịch kiếm tiền

Trong thời đại công nghệ và chuyển đổi số như hiện nay, các ngành nghề gắn liền với mạng xã hội và máy tính ngày càng phổ biến. Là một freelancer, bạn đang tìm kiếm một công việc online kiếm kế sinh nhai mà vẫn đáp ứng được niềm đam mê du lịch, khám phá của bản thân. Vậy hãy theo chân mình để tìm hiểu về việc review du lịch kiếm tiền nhé.

1. Trước hết, khi viết review du lịch kiếm tiền, bạn sẽ có những lợi ích gì?

Cũng giống như mọi hoạt động tự do khác, khi viết review du lịch kiếm tiền, bạn hoàn toàn được "Tự Do". Việc không bị ép buộc vào một khung giờ hành chính cụ thể nào giúp bạn thoải mái hơn trong cuộc sống, có thời gian tận hưởng những sở thích, đam mê khác của mình, được đi đây đi đó và viết lên những câu chuyện, tâm tư của cá nhân bạn tại những địa điểm mới mẻ, gặp gỡ những con người mới mẻ mà bạn chưa bao giờ biết.

Bên cạnh đó, nếu bạn có thiên hướng trong các loại hình sáng tác văn học, nghệ thuật, viết review du lịch kiếm tiền cải thiện khả năng viết lách của bạn. Bút càng luyện sẽ càng lên tay, bạn viết càng hay thì sẽ có càng nhiều tiền.

Viết review du lịch kiếm tiền còn móc nối bạn với nhiều mối quan hệ khác nhau. Khi bạn đi đây đi đó, tự thân trải nghiệm ở một địa phương mới, bạn sẽ gặp những người có duyên và kết bạn thậm chí là thân thiết với họ. Khi đó, viết review du lịch kiếm tiền sẽ giúp bạn có thêm một đề tài để nói chuyện bằng cách hỏi ý kiến đóng góp cũng như nội dung hiếm có trong những bài viết review du lịch kiếm tiền khác.

2. Làm cách nào để viết review du lịch kiếm tiền?

Mình sẽ chia sẻ một vài bước để viết một bài viết review du lịch kiếm tiền cho các bạn dù chỉ là người mới cũng đều có thể dễ dàng làm theo:

Lựa chọn địa điểm:

Với rất nhiều người mới tiếp xúc với công việc viết review du lịch kiếm tiền, các bạn đều sẽ nhầm tưởng rằng phải đến những nơi xa hoa, lộng lẫy, đẹp mê li mới có thể viết review du lịch kiếm tiền. Nhưng sự thật không phải nhé! Bạn có thể lựa chọn bất cứ đâu mình muốn viết: Có thể là ngôi làng của bạn, thị xã của bạn, một khuôn viên xanh nào đó trong tỉnh? Không nhất thiết phải đi xa nhưng các bạn phải hiểu, mục đích của mình là kết hợp giữa đam mê và lý trí, rèn bút lực nhưng cũng phải kiếm được tiền. Thế nên hãy lựa chọn những địa điểm có sức hút du lịch kha khá, được nhiều mọi người săn đón, tìm tòi thì khả năng kiếm tiền sẽ tốt hơn.

Ví dụ như mình sinh ra và lớn lên tại Hưng Yên, mình sẽ lựa chọn viết về hồ Bán Nguyệt và Phố Hiến – hai địa danh nổi tiếng nhất của Hưng Yên.

Lên ý tưởng:

Đây là bước quan trọng nhất trong công việc viết review du lịch kiếm tiền. Ý tưởng giống như bộ khung xương vậy, nếu như khung xương chắc chắn thì những thớ thịt, múi cơ bám trên nó tự nhiên sẽ rất săn chắc và có sức hấp dẫn. Khi bạn có cho mình những ý tưởng độc đáo, những cái nhìn mới lạ mà chưa ai phát hiện và khám phá tại địa điểm đó. Bàn viết của bạn đầy đủ và nổi bật sẽ tạo cái nhìn ấn tượng hơn đối với người đọc. Các bạn có rất nhiều lựa chọn để thiết lập các bước, các ý trong bài viết của mình:

Trước hết bao giờ cũng phải dẫn dắt bằng một vài câu ngắn gọn, khơi gợi hứng thú của người đọc về chủ đề mình hướng tới – một địa điểm nào đó.

Ví dụ như mình muốn viết review du lịch kiếm tiền với địa điểm là hồ Bán Nguyệt và Phố Hiến, mình có thể viết như sau: "Thứ nhất kinh kì, thứ nhì Phố Hiến" – Đã từng là một niềm kiêu hãnh của nhân dân Việt Nam thế kỉ trước, Phố Hiến giữ cho mình nét cổ kính, uy nghiêm nhưng lại dịu dàng và say đắm bởi sự vờn quanh, bẽn lẽn của Nguyệt Hồ. Hãy cùng mình tìm hiểu xem hồ Bán Nguyệt và Phố Hiến có những điều tuyệt vời gì đang ẩn giấu nhé!

Tiếp theo sau đó, hãy liệt kê ra những điều bạn đã biết và muốn biết về địa điểm ấy. Dù là ở địa phương gần gũi như quê hương, các bạn cũng khó có thể hiểu trọn vẹn những giá trị văn hóa, truyền thống và giải trí tại địa điểm mà các bạn muốn viết review du lịch kiếm tiền. Các bạn biết những gì? Hãy để sang bên trái, các bạn đang muốn biết thêm về cái gì? Hãy để sang bên phải. Khi có cho mình hai cột, trước hết, hãy tìm hiểu cột bên trái, đảm bảo rằng những kiến thức của bạn là đúng và trong quá trình tìm hiểu, hãy chèn thêm một vài điều thú vị mà các bạn tìm được về nội dung đó để bài viết được sinh động hơn. Phần cột bên phải các bạn có thể làm điều tương tự, chỉ khác rằng thay vì kiểm tra, các bạn phải tìm hiểu các nguồn khác nhau về kiến thức mình cần.

Ví dụ về hồ Bán Nguyệt và Phố Hiến. Những điều mình biết là Hồ Bán Nguyệt được xây năm bao nhiêu? Rộng bao nhiêu? Tại sao lại gọi là Bán Nguyệt? , Tại sao lại có câu nói "Thứ nhất kinh kì thứ nhì phố Hiến", Phố Hiến chính xác nằm ở đâu? Phố Hiến có những đặc sản gì? Còn những điều mình muốn tìm hiểu đó là những ca dao, tục ngữ về Phố Hiến và hồ Bán Nguyệt, những lời kể dân gian, những sự tích về chúng, đặc biệt là ấn tượng của người dân về hai địa danh này như thế nào?

Các bạn có thể tìm thông tin về những điều này bằng nhiều nguồn khác nhau: Internet, truyền hình, báo đài hoặc đi hỏi những người dân đã sống lâu năm tại địa phương các bạn muốn viết review du lịch kiếm tiền.

Sau khi có hết những ý tưởng, việc tiếp theo các bạn cần làm chính là sắp xếp chúng cho một bố cục hợp lí nhất có thể. Các bạn có thể viết theo trình tự thông thường như giới thiệu về khu vực địa lí, những đặc sản đặc sắc, những lễ hội, những câu ca dao, tục ngữ, sự tích, và cuối cùng là cảm xúc của mình và mọi người về địa điểm bạn viết review du lịch kiếm tiền ấy. Tuy nhiên, để bài viết review du lịch kiếm tiền đạt được hiệu quả tốt nhất, các bạn phải không ngừng đổi mới về mặt hình thức và nội dung. Bạn phải tìm ra điểm đột phá gì đó chưa được tìm thấy hoặc đơn giản là biến đổi những câu cú đơn giản thành một cách diễn đạt hài hước, hấp dẫn hơn với mọi người.

Viết bài và chỉnh sửa:

Sau bước lên ý tưởng, việc viết review du lịch kiếm tiền có vẻ sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều. Hãy triển khai những ý chính trong ghi chú của bạn và đảm bảo rằng chúng đã được chau chuốt tỉ mỉ, gọn gàng. Có rất nhiều bạn viết review du lịch kiếm tiền nhưng không thực sự chú ý đến các diễn đạt của mình. Họ chỉ đưa ra những thông tin như một văn bản thuyết minh không cảm xúc. Thế nhưng điều đó không thể đáp ứng được nhu cầu tìm tòi, tiếp nhận của người đọc nữa. Giờ đây, những cây bút ngoài việc đưa ra thông tin còn phải làm sao để duy trì được niềm say mê, tò mò với người đọc của mình. Viết một bài viết review du lịch kiếm tiền dài và đẩy đủ có thể sẽ được đánh giá cao nhưng đồng thời cũng đang đánh cược niềm yêu thích của mọi người. Vì thường thấy dài, họ sẽ dễ "chán", nản và sẽ không hiểu hết những nội dung mình muốn truyền đạt. Vậy nên, với những bài viết review du lịch kiếm tiền, bạn nên lựa chọn văn phong xúc tích, mạch lạc, có cảm xúc.

Ví dụ như khi nói về cái tên của hồ Bán Nguyệt, mình có thể diễn đạt như sau: "Bán Nguyệt là nửa trăng. Nhưng trăng trên hồ Bán Nguyệt lại tròn đầy, phúc hậu như là trái tim và tâm tình của người dân Bán Nguyệt. Nhiều người muốn bán trăng đi, nhưng lắm kẻ muốn gọi trăng về. Không thể chiều mãi ý ai, nên thôi trăng chia đôi mỗi nửa. Nửa ở lại với nước non hữu tình, nửa bay về cùng những lữ khách phương xa. Bán Nguyệt chính vì thế mà ra, thi vị và hết đỗi đời!"

Chỉnh sửa bài chính là việc bạn soát lại lỗi sai về chính tả, ngữ nghĩa, dấu câu. Với một bài viết review du lịch kiếm tiền, điều không thể thiếu chính là những hình ảnh minh họa. Hãy đảm bảo rằng những hình ảnh ấy đạt chất lượng tốt, không bị vỡ, nhòe và sát với chủ đề của bài viết review du lịch kiếm tiền của bạn.

Đăng bài:

Cuối cùng, bạn đã tìm được địa điểm phù hợp để gửi gắm những đứa con tinh thần của mình chưa?

Hiện nay có rất nhiều trang web khác nhau trên nhiều lĩnh vực để các bạn có thể thoải mái, tự do trong mọi lĩnh vực mà các bạn mong muốn. Thế nhưng, sau khi tìm hiểu một thời gian dài, đa số các trang web đều chỉ tập trung vào một số mảng nhất định và trong mỗi mảng, đều sẽ có một vài "boss" thống lĩnh, dẫn đến tài nguyên cũng như lợi nhuận hầu như đều đã vào túi họ, với những người mới thì chỉ có thể lẹt đẹt trông ngóng.

Để giải quyết tình trạng này, các bạn có thể tìm tới diễn đàn Vietnamovernight. Đây là một diễn đàn được thành lập từ khá lâu với rất nhiều box nhỏ để các bạn tự do với lựa chọn và dễ dàng "nhảy" nghành nếu các bạn thấy thích thú với bất kì lĩnh vực nào khác. Diễn đàn hiện nay sử dụng hình thức tính xu khách quan dựa trên số lượt tìm kiếm từ google của người đọc. Cụ thể, với mỗi lượt tìm, các bạn sẽ được nhận 10xu, tương đương với 10 VNĐ và khi đủ 200.000 VNĐ, bạn đã có thể rút tiền về tài khoản của mình rồi. Điều này đồng nghĩa rằng cho dù bạn mới viết hay viết lâu năm, chỉ cần có chất lượng, bài viết chắc chắn sẽ có lượt tìm và có lượt tìm chắc chắn sẽ có tiền về túi bạn nhé!

Một ưu điểm nữa mình muốn nhắc tới tại VNO đó chính là diễn đàn có đội ngũ mod và tmod chuyên nghiệp quản lí từng box. Điều này góp phần đảm bảo chất lượng diễn đàn cũng như toàn bộ lợi ích của các thành viên. Họ sẵn sàng giúp đỡ và đóng góp để bài viết của bạn được tốt nhất, phù hợp nhất và có khả năng được tìm đọc cao nhất. Bạn cũng có thể kết bạn với những người cùng chí hướng, tham gia vào nhóm viết review du lịch kiếm tiền và chia sẻ kinh nghiệm cho nhau, từ đó không ngừng phát triển và kiếm được nhiều tiền hơn trong tương lai.

Tóm lại, việc viết review du lịch kiếm tiền không hẳn là khó với mọi người, nhưng nó đòi hỏi sự đầu tư về công sức và niềm đam mê. Rất nhiều bạn mới chập chững viết review du lịch kiếm tiền đều không thể kiếm tiền ngay lập tức, nhưng bạn phải hiểu rằng thứ gì cũng cần có thời gian và việc viết bài mỗi ngày sẽ giúp bạn có được nhiều hơn những gì bạn mong đợi với những đồng tiền đấy!

Hãy kiên trì trên con đường viết review du lịch kiếm tiền của mình và nhận được thật nhiều thật nhiều tiền bạn nhé!

Chỉnh sửa cuối: Thg 7 24, 2023
  2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook