Công Việc Viết Lách Kiếm Tiền Tại Nhà

Thảo luận trong 'Quảng Cáo VIP' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 1 16, 2024.

1. Quy Lee

Quy Lee Moderator Thành viên BQT

442
    CÔNG VIỆC VIẾT CONTENT TẠI NHÀ LÀ GÌ?

Trong thời buổi hiện nay, xu hướng làm việc tại nhà ngày càng phổ biến với nhiều loại hình khác nhau. Nếu bạn đang tìm kiếm cho mình một công việc tại nhà để tạo thêm thu nhập, một công việc vừa không tốn chi phí, giúp bạn tận dụng thời gian trống mà còn tăng khả năng sáng tạo, thỏa mãn đam mê viết lách, thì đừng bỏ qua bài viết này, vì mình sẽ mang đến cho các bạn một hình thức kiếm tiền có thể đáp ứng được nhu cầu của bạn. Công việc đó chính là viết content tại nhà. Đây hứa hẹn sẽ là một công việc giúp bạn có thêm khoản chi phí đáng kể hỗ trợ cuộc sống, đồng thời nó cũng sẽ giúp bạn thể hiện cá tính, năng lực của bản thân mình qua những dòng chữ. Và để tìm hiểu sâu hơn về công việc viết content tại nhà này, các bạn hãy cùng mình dọc tiếp nội dung bên dưới nhé!

1. Công việc viết content tại nhà là gì?

Đầu tiên mình sẽ giới thiệu một chút thông tin về công việt này để chúng ta cùng nắm được đây là công việc như thế nào. Viết content tại nhà là công việc viết lách. Bạn và những người thực hiện công việc này được gọi là người sáng tạo nội dung số trên môi trường số, ta thường hay nghe tiếng anh gọi là content writer. Mục đích của việc viết content kiếm tiền là để tiếp cận, truyền đạt, quảng bá các thông tin về một sản phẩm, dịch vụ nào đó và khiến cho người đọc tin tưởng vào nội dung của bạn. Từ đó đưa ra những hành động gợi ý người đọc như đăng ký, chia sẻ, trải nghiệm thử, mua hàng. Đây là công việc không bắt bạn phải theo khuôn khổ nào hay phải tuân theo các quy định, chính sách như làm việc ở công ty. Bạn có thể thỏa mái trong thời gian làm việc, quyết định địa điểm làm việc của bạn sẽ ở nhà hay quán cà phê, bất cứ đâu mà bạn chọn.

Ta cói thể thấy đây là công việc có nhiều triển vọng trong thời đại công nghệ thông tin như hiện nay. Xu hướng digital marketing ngày càng phát triển, nghề content trở thành một nhân tố không thể thiếu. Những nội dung có giá trị, mang nhiều thông tin bổ ích sẽ giúp doanh nghiệp thu sự chú ý cũng như duy trì tương tác với công chúng, tiếp cận với các khách hàng tiềm năng, đồng thời góp phần xây dựng hình ảnh thương hiệu trong tâm trí khách hàng. Một content có giá trị đóng vai trò như một vật liệu quan trọng xây nên cây cầu kết nối giữa doanh nghiệp với khách hàng của họ. Những bài viết content sẽ là một bước đệm tốt trong quá trình xây dựng hình ảnh thương hiệu của một doanh nghiệp. Vì đó, ta nhận thấy rằng với tầm quan trọng, cần thiết của các bài content, cùng tính chất linh hoạt, thuận tiện và nhanh chóng thì công việc viết content tại nhà đang dần dần trở thành một công việc rất được ưa thích cho cho nhiều bạn trẻ, học sinh, sinh viên hay mẹ bỉm sữa - những người có khoảng thời gian trống nhiều, yêu thích công việc viết content.

2. Những kĩ năng cần có khi làm công việc viết content tại nhà

Muốn thành thạo và trở thành một nhà sáng tạo nội dung giỏi bạn cần trang bị cho mình số kĩ năng sau đây để pháp triển, tạo được nhiều cơ hội thăng hạng danh tiếng trong thị trường viết content.

• Kĩ năng quan sát và thấu hiểu: Dùng năm giác quan để cảm nhận, giúp bạn có cái nhìn đa chiều, quan sát được nhiều mặt của vấn đề, giúp bạn có cái nhìn khách quan, thu thập được nhiều thông tin có ích hơn.
    • Kĩ năng đọc, viết ngôn ngữ: Việc viết đúng chính tả, dấu câu là một điều quan trọng trước khi muốn viết hay.
    • Kĩ năng tư duy hình ảnh: Nếu chỉ nhìn vào một bài viết toàn chữ là chữ khiến người đọc phát chán, hình ảnh sẽ là thứ giúp bài viết của bạn không chỉ thu hút người đọc, làm nổi bận nội dung, hơn nữa là nâng cao tính chuyên nghiệp của bài viết.
    • Kĩ năng sáng tạo: Sự sáng tạo là điều vô cùng cần thiết nếu muốn tạo dấu ấn cá nhân, nổi bật bản thân giữa những người xung quanh bạn, sự sáng tạo là một kĩ năng sẽ được bạn rèn dũa từng ngày nếu muốn có những bài viết độc đáo, thú vị.
    • Kĩ năng lập kế hoạch và quản trị dự án: Làm việc tại nhà cần bạn có một kế hoạch chi tiết cụ thể để đảm bảo hoàn thành công việc đúng hẹn mõi khi có dự án. Việc có kế hoạch sẽ giúp bạn làm việc có hiệu quả hơn, năng suất hơn, tránh bị tác động gây chậm trễ tiến độ hoàn thành.
    • Kĩ năng quản lí thời gian: Phân bổ thời gian hợp lý sẽ giúp bạn có một ngày làm việc năng suất nhất và không bị dồn nén quá nhiều công việc dẫn đến trễ hẹn nộp dự án, hay bị stress do còn quá nhiều việc cần làm nhưng thời gian thì quá ít. Bạn phải hiểu được bản thân của bạn có thể hoàn thành công việc nào đó trong bao nhiêu thời gian từ đó lập nên kế hoạch chi tiết để có thể bám theo và thực hiện.

3. Những lợi ích từ công việc viết content tại nhà

• Thời gian linh hoạt: Tự do, không gò bó về thời gian làm viêc, bạn không phải mất thời gian di chuyển như công việc full-time hay làm tại văn phòng. Do đó, bạn có thể chọn công việc viết content tại nhà để làm kiếm thêm thu nhập, bên cạnh đó nó cũng có thể việc đi học đối với sinh viên, học sinh. Bạn sẽ tự do sắp xếp lịch làm việc của mình sao cho phù hợp với lịch đi làm, đi học cố định, miễn sao đảm bảo chất lượng công việc và deadline của dự án.
    • Môi trường làm việc thoải mái: Khi làm việc tại nhà bạn có thể chọn bất kì nơi nào trở thành nơi làm việc của mình chỉ cần nó khiến bạn thoải mái và có thể tập trung vào công việc của mình. Hay bạn cũng có thể đến nơi nào đó giúp bạn có ý tưởng để viết điều đó cũng rất có ích. Đó có thể là quán cà phê, công viên, trường học..
    • Có thu nhập theo năm lực bản thân: Bạn sẽ nhận được nguồn thu nhập tương ứng với mức năng lực tương ứng. Nếu bài viết của bạn tạo ra nhiều giá trị đáng giá có thể sẽ kiếm được một khoản tiền kha khá bổ sung vào chi tiêu hằng hằng của bạn. Thu nhập của bạn có thể được cải thiển trong tương lai nếu bạn kiên trì và cố gắng nâng cao trình độ và năng lực của bản. Lúc đó bạn không chỉ tăng thu nhập thông qua việc viết content tại nhà mà có thể ứng dụng những hiểu biết của mình để làm thêm một việc nào đó sinh ra nhiều tiền hơn.
    • Có được kinh nghiệm và thành tựu: Bạn đang tìm kiếm một công viêvj đem lại cho bạn thu nhập và kinh nghiệm thì đây chính là lựa chọn khá tốt. Đa số các dự án của bạn phải thực hiện dựa trên nhiều kĩ năng vì vậy qua mỗi dự án bạn sẽ tích lũy được cho mình một bài học và ngày càng thành thạo hơn trong các kĩ năng đó. Nếu bạn là sinh viên điều đó có nghĩ là bạn đang có được cho mình những hành trang quý giá trước khi bước vào moi trường việc làm.

4. Một số lưu ý khi làm công việc viết content tại nhà

Thứ nhất, đây là môi trường làm việc tự do nên đồng nghĩa với việc thiếu những kiểm soát và quản lý, nếu bạn không muốn mình bị qua hạn dự án thì hãy cố gắng quản lý thời gian thật hợp lý nhé. Và đây cũng là một thị trường mở nơi có rất nhiều sự cạnh tranh, vì vậy bạn cần cố gắng để phát triển bản thân thật tốt, chứng mình khả năng của mình để không bị đào thải và hãy làm việc một cách công bằng và bằng sức lực của bạn.

Thứ hai, bạn phải làm việc qua mạng hầu như trong suốt quá trình từ nhận dự án, viết content đến nhận tiền. Do đó có thể mắc phải một số người có ý đồ xấu có ý đồ muốn lừa gạt bạn. Bạn phải tỉnh táo trước các dự án trước số tiền quá lớn. Lưu ý xem tính chất công việc là gì, có hướng bạn đến đều gì gay bất lợi cho bạn hay không. Đôi khi có một số trường hợp bị quỵt tiền sau khi nộp dự án, nên nếu cần thiết bạn nên hỏi kĩ càng về việc thanh toán để không bị lạm dụng sức lao động của mình nhé.

5. Giới thiệu diễn đàn VNO

Với thời buổi hiện nay việc lừa gạt thông qua các hình thức content online khá phổ biến. Để giúp bạn có một sự khởi đầu an toàn và chất lượng thì mình sẽ giới thiệu đến các bạn một diễn đàn, nơi mà chúng ta có thể kiếm được tiền tại nhà thông qua việc viết content, và đó chính là diễn đàn VNO hay còn gọi là VietNamovernight. Đây là một diễn đàn uy tín và có số lượng thành viên khá đông, tại đây bạn có thể được giúp đỡ chỉnh sửa bài viết, tạo ra một content chuẩn và thu hút hơn. Sau đây cùng mình tiềm hiểu sâu hơn về diễn đàn này nhé!

Cách đăng kí:

Mình nói một xíu về vấn đề đăng kí tài khoản nhé. Để kiếm tiền được trên diễn đàn bạn phải trở thành một thành viên ở đây và có quyền đăng những tác phẩm truyện, thơ, các bài review.. Khi có người đọc các bạn sẽ được cộng xu, đặc biệt chỉ được cộng khi người đọc là thành viên trong diễn đàn. Vì vậy để đăng kí bạn hãy lên google là tìm dembuon.vn. Khi đã đến được giao diện chính của diễn đàn bạn nhấn vào phần đăng nhập, nhập tên tài khoản bạn mong muốn và chọn tích vào đây để đăng kí sau đó nhập mật khẩu tài khoản của bạn. Sau bước này bạn đã trở thành thành viên của VNO.

Cách đăng bài và tính tiền:

Phía dưới của diễn dàn VNO bạn sẽ thấy có chia rất nhiều box chủ đề khác nhau. Nếu bạn muốn đăng một chủ đề nào đó lên diễn đàn bạn cần chọn đúng box nội dung của chủ đề đó, sau khi bấm vào bạn nên đọc nội quy về bài viết xem nội dung content của bạn có đang ở đúng box không và bạn cần làm gì để bài viết hay và hợp lệ. Khi đã hiểu bạn có thể nhấn vào dòng Đăng bài mới trên góc trên bên phải của trang để gõ bài viết của mình nhé.

Về cách tính xu trên diễn đàn. Đây là câu hỏi hầu hết các bạn sẽ gặp rất nhiều thắc mắc. Sau đây chúng ta cùng nhau đi giải quyết từng chút một để bạn an tâm hơn khi bắt đầu. Trên diễn đàn VNO quy định mỗi 1 xu tương đương với 1VNĐ ví dụ như 100000 xu bằng với bạn có thể nhận 100000 VNĐ. Số tiền tối thiểu mà VNO cho phép bạn rút tiền là 200000 VNĐ. Chỉ cần điền đầy đủ thông tin như hướng dẫn bạn sẽ rút được tiền từ đây. Một số người nhầm lẫn rằng mỗi box có số xu tương đương nhau, tuy nhiên điều đó không đúng. Mỗi box sẽ có số tính xu khác nhau trên một lượt xem, Có box bạn sẽ không được cộng xu. Đặc biệt hơn nữa là việc bài viết của bạn được tìm kiếm. Trên mỗi lượt tìm kiếm bạn sẽ nhận được thêm 10 xu vì vậy hãy chọn chủ đề sau cho thật hay và có tìm năng được nhiều người tìm kiếm, quan tâm. Lúc đó bạn không viết bài nào những vẫn sẽ có xu được cộng, tuy không nhiều những tích tiểu thành đại, đôi khi chính nhờ vậy àm bạn có thể có thu nhập khả quan hơn thì sao. Sau đây mình sẽ cung cấp cho các bạn chi tiết về số xu được nhận trong từng box chủ đề, đơn vị tính là xu/ lượt.

• Các box không nhận được xu: Các box trong khu A - trung tâm điều hành, các box trong khu G- mua bán trao đổi, các box trong khu H - khu dự trữ, box tư vấn hỏi đáp và các box con, box giao lưu kết bạn và các box con, box trà đá- tán gẫu và các box con, box góc thư giãn và các box con, box thư viện sách và các box con
    • Các box nhận 100 xu: Box truyện hay, box review địa điểm, box review sản phẩm, box chia sẻ trong clb game thủ.
    • Các box nhận 60 xu: Box truyện của tôi, box hoàn thành trong truyện của tôi, box đã hoàn trong truyện dịch – edit, box review sách truyện, box review nhạc phim.
    • Các box nhận 40 xu: Box truyện ngắn, box truyện chờ duyệt, box truyện dịch, edit, box truyện convert.
    • Các box nhận 20 xu là tất cả các box còn lại trong diễn đàn trừ các box trên.

Qua các thông tin trên, nếu bạn đang có mong muốn kiếm thêm thu nhập bằng công việc viết content tại nhà thì hãy bắt đầu ngay nhé! Đăng kí ngay để trở thành thành viên của VNO từ đây bạn sẽ có thêm kinh nghiệm để đảm đương những dự án content lớn trong tương lai, biết đâu sau một khoảng thời gian bạn sẽ chọn đây thành công việc chính của mình. Nếu bạn thấy những thông tin trên bổ ích, bạn có thể chia sẻ nó đến những người bạn có cùng đam mê với bạn để cùng nhau kiếm tiền tăng thu nhập và tích lũy kinh nghiệm thực tiễn. Cảm ơn các bạn đã đọc bài viết của mình!

2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook