Cách Viết Truyện Ngôn Tình Học Đường Kiếm Tiền

Thảo luận trong 'Quảng Cáo VIP' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 11 15, 2023.

1. Quy Lee

Quy Lee Moderator Thành viên BQT

442
    CÁCH VIẾT TRUYỆN NGÔN TÌNH HỌC ĐƯỜNG

GIỚI THIỆU VIẾT TRUYỆN KIẾM TIỀN TRÊN VNO

Nếu bạn yêu thích công việc sáng tác, viết nội dung đặc biệt là mảng truyện đọc thì chắc rằng bạn là một người có tâm hồn thơ mộng, có trí tưởng tượng phong phú và là một người có suy nghĩ sáng tạo. Bạn muốn mang tất cả ý tưởng của mình viết thành một tác phẩm hoàn hảo nhưng chưa biết cách bắt đầu như thế nào thì bài viết hôm nay của mình sẽ giúp bạn biết bạn cần làm gì để thực hiện được đam mê viết truyện. Hãy bình tĩnh và cùng mình theo dõi nội dung sau đây nhé! Chắc chắn bạn sẽ tìm được một số điều hữu ích tại đây.

1. Cách viết truyện ngôn tình học đường

Đầu tiên mình sẽ tóm tắt ngắn ngọn khái niệm về truyện ngôn tình là gì và truyện ngôn tình học đường sẽ có nội dung là gì nhé.

Truyện ngôn tình được nhiều bạn biết tới là truyện viết về tình yêu đôi lứa. Nó có cốt truyện, độ dài truyện khác nhau và thường là câu chuyện hư cấu do tác giả dựng lên làm nổi bật tình cảm giữ các nhân vật trong truyện. Truyện ngôn tình học đường nói dễ hiểu là truyện nói về tình cảm đôi lứa thời học sinh, sinh viên. Quãng thời gian ngồi trên ghế nhà trường là nơi bắt đầu của nhiều mối tình dễ thương, lãng mạn của nhiều cặp đôi trẻ. Vì vậy học đường là bối cảnh tuyệt vời nơi mà các nhân vật trong truyện thể hiện được tình cảm trong sáng nhất, ngây thơ nhất của mình. Những câu truyện ngôn tình học đường luôn mang lại cho chúng ta cảm giác bồi hồi và rung động. Có thể đây chính là lý do để chủ đề này được nhiều người quan tâm theo dõi.

Tiếp theo đây mình sẽ giới thiệu cho các bạn các bước cần thiết để tạo ra một tác phẩm truyện ngôn tình học đường như thế nào.

Bước 1: Xác định cốt truyện thông điệp mà truyện tình yêu mang lại

Xác định thông điệp và cốt truyện là bước đầu tiên khi bạn muốn viết bất kì thể loại nào không chỉ là truyện ngôn tình học đường. Truyện của bạn vui hay buồn, cái kết của bạn sẽ là hạnh phúc hay chia li. Đặc biệt qua đó bạn để lại thông điệp gì, mong muốn đọc giả đọng lại gì sau khi truyện kết thúc. Bước này sẽ là thứ thể hiện khả năng hình dung tổng thể của bạn, song đó thể hiện được nội tâm, tình cảm chân thành của bạn và giúp nội dung truyện mạch lạc không bị lan man về sau.

Bước 2: Xác định bối cảnh của truyện

Trước khi đi vào từng chi tiết, bạn nên có cho mình một bối cảnh càng cụ thể càng tốt. Đây là thứ ảnh hưởng cảm xúc của nhân vật của bạn. Bối cảnh như là một chiếc hộp sẽ bao trọn tất cả diễn biến truyện, cảm xúc nhân vật.. Do đó việc xác định bối cảnh diễn ra vào thời gian nào, địa điểm nào, thời tiết lúc đó như thế nào, điều nổi bật trong bối cảnh đó là gì.. sẽ giúp bạn có được bước đi đầu tiên vững vàng chuẩn bị tốt cho các chi tiết về sau. Truyện ngôn tình học đường bạn có thể chọn bối cảnh chính ví dụ như tại Việt Nam, năm 2023, trường ABC, công viên.. cho phần mở đầu để đọc giả dễ hình dung được sơ lược về không gian diễn ra truyện.

Bước 3: Xây dựng tính cách nhân vật

Sau khi chọn được bối cảnh, điều mà bạn cần chọn tiếp cho truyện của mình sẽ bao gồm bao nhiêu nhân vật và tính cách của từng nhân vật đó sẽ như thế nào. Tính cách của nhân vật là cái sẽ dẫn nhân vật đi đến các hành động tiếp theo. Dựa vào từng tính cách nhân vật, mỗi nhân vật sẽ có cách hành động, xử lý tình huống, nói chuyện, suy nghĩ khác nhau. Vì vậy bạn cần phân cho mỗi nhân vật một màu sắc tính cách nhất định để khi viết không bị nhầm lẫn. Đồng thời, ngoài ngoại hình nhân vật được bạn mô tả ra thì tính cách nhân vật là cái chạm vào cảm xúc của người đọc khi đọc truyện, đó là lý do bạn nên chao chuốt thật kĩ phần này. Đôi khí chính tính cách độc đáo của nhân vật chính là thứ giúp bạn tạo dấu ấn cho người khác ngay từ lần đọc đầu tiên. Lấy ví dụ, đối với tính cách của học sinh bạn có thể tạo ra màu tính cách sôi động, hoạt bát, hòa đồng, mang năng lượng của tuổi trẻ..

Bước 4: Tạo nhiều tình tiết bất ngờ

Thứ thu hút trong một câu chuyện luôn là tính bất ngờ của nó. Nó là tính chất quan trọng, nếu thiếu đi tính chất này truyện của bạn khó gây được ấn tượng cho người đọc. Câu chuyện quá bình thường không có gì đáng kể đến. Tình tiết bất ngờ có thể là những mâu thuẫn trong suy nghĩ của nhân vật, sự cố giữa nhân vật chính, hay giữa nhân vật chính với nhân vật phụ.. Diễn biến tình cảm có chứa tình tiết bất ngờ dễ gợi lên sự hứng thú cho người đọc về các diễn biến tiếp theo từ đó tăng sự theo dõi cho các phần sau. Một tác phẩm nên có một đến hai yếu tố bất ngờ để kích thích sự tò mò của đọc giả.

Bước 5: Diễn tả các cung bật cảm xúc của nhân vật

Nhân vật của bạn sẽ hình thành dựa nên trí tưởng tượng của bạn. Bạn diễn tả và người đọc sẽ hình dung ra nhân vật đó thông qua các miêu tả đó của bạn về ngoại hình, nét mặt, cảm xúc của người đó trong từng bối cảnh khác nhau. Ví như miêu tả đường nét ngây thơ trên gương mặt của nữ chính khi mới chuyển trường tới hay cảm xúc của nam chính hồi hộp như thế nào trong lần đầu tiên tỏ tình. Việc miêu tả chi tiết các cung bật cảm xúc, suy nghĩ của nhân vật trong tình huống truyện sẽ giúp nhân vật có sự thu hút hơn và nhận được tình cảm của người đọc, đó có thể là sự đồng cảm, sự tiếc nuối, sự hạnh phúc cùng với nhân vật của bạn. Khi nhân vật được bạn chăm chút từng chi tiết về trạng thái cảm xúc tựa như bạn đang thổi hồn vào nó làm cho người khác cảm nhận được nội tâm nhân vật đó, thấu hiểu và trân trọng như đang xem một bộ phim trực tiếp. Không còn lý do nào để bạn bỏ qua bước quan trọng này, hãy làm tác phẩm của bạn đặc sắc nhé.

Bước 6: Lượt lại từ ngữ thiếu trong sáng cho truyện

Nếu đã là truyện ngôn tình học đường tương đương với việc đối tượng người đọc sẽ có nhiều bạn học sinh nhỏ tuổi tò mò về tình yêu mới lớn tham gia đọc truyện. Vì vậy truyện của bạn nên hạn chế những tình tiết 18+, giữ sự trong sáng trong suy nghĩ của nhân vật, lối hành văn tinh tế không qua nhiều câu văn gây hiểu lầm, tránh làm ảnh hưởng không tốt đến lối sống, suy nghĩ của đọc giả nhỏ tuổi. Hoặc bạn nên nhấn mạnh trước cho đọc giả của mình về nội dung truyện phù hợp với những ai, lứa tuổi nào để người đọc yêu thích truyện của bạn có thể xem xét.

Bước 7: Viết trước bản nháp

Tưởng chừng đây là bước không quan trọng. Tuy nhiên khi có bản nháp bạn dễ phát hiện ra chỗ nào chưa hợp lý hay bạn đang có nhầm lẫn tên nhân vật không để kịp thời chỉnh sửa. Bạn cũng có thể dựa vào bản nháp phát sinh thêm các tình tiết bỏ nhỏ giúp cho truyện bạn có chiều sâu hơn. Đặc biệt đáng nói tới, bạn có thể chỉnh lỗi chính tả kịp thời vì khi mạch cảm xúc đang được nuôi dưỡng nhưng bạn lại sai một lỗi chính tả nhỏ cũng có thể phá hết cảm xúc đã được vung đấp trước đó, nên hãy thật cẩn trọng. Không có gì là vô nghĩa nếu bạn mong muốn một sự chỉnh chu cả.

Đó là những bước cần thiết mà bạn cần thực hiện khi muốn sáng tác một truyện ngôn tình học đường sau đây là một số lưu ý, bạn cần tránh để bài viết của bạn tốt hơn nhé!

- Không dài dòng: Lời văn quá dài dòng như con dao hai lưỡi, nó có thể giúp bạn diễn giải chi tiết hơn nhưng cũng có thể tạo cảm giác nhàm chán, vì thế bạn nên cẩn thận lời văn của mình có đang quá dài dòng, khó hiểu hay không.

- Đặt bản thân vào nhân vật: Để nhân vật sống động nhất có thể bạn nên đưa mình vào tình huống của nhân vât, nên đặt mình vào màu tính cách của nhân vật đó là đưa là hành động. Điều này sẽ giúp tổng thể truyện của bạn có sức sống hơn.

- Bố cục dễ nhìn, dễ đọc: Với những truyện dài bạn nên chia đoạn để người đọc dễ nhìn và có khoảng cách vừa phải để không bị nhầm lẫn nội dung khi đọc. Điều đó cũng giúp cho truyện của bạn thu hút hơn. Bạn cũng có thể chèn một số hình ảnh tượng trưng tạo điểm sáng cho truyện.

2. Giới thiệu viết truyện kiếm tiền trên VNO

Bạn đã nắm được các bước viết truyện và mong muốn nhiều người biết đến truyện của bạn thì mình sẽ giới thiệu cho bạn một diễn dàn nơi mà bạn không chỉ là mang tác phẩm của mình đến gần với mọi người mà còn kiếm được tiền từ đó. Mời bạn cùng đọc tiếp nội dung dưới đây nhé, nó có thể có ích với bạn đó!

- Diễn đàn VNO:

VNO hay còn gọi là Việt Nam Overnight. Tên của diễn đàn hết sứ thú vị và cũng thể hiện một phần tích chất của diễn đàn dành cho những ai thức xuyên đêm. Đọc bài viết, truyện là một trong những hoạt động hấp dẫn của hội cú đêm. Vì vậy đây là diễn đàn nơi sẽ giúp bạn tiếp cận được nhiều người đọc, không những thế còn kiếm được tiền nữa.

- Cách thức tham gia đăng bài:

+ Để đăng bài được trên nền tảng này bạn chỉ cần trở thành một thành viên của diễn đàn với chi phí là 0đ. Thông qua vài bước đơn giản như sau:

Bấm vào đăng nhập và chọn vào ô "tích vào đây đề đăng kí".

Đặt tên và mật khẩu theo yêu cầu diễn đàn, sau đó đợi xác nhận là xong.

+ Khi đã trở thành một phần của diễn đàn bạn có thể bắt đầu đăng những tác phẩm đầu tiên của mình. Tại trang chủ của diễn đàn khi kéo xuốn phía dưới bạn sẽ thấy các box nội dung được chia theo từng chủ đề rõ ràng. Ở Box A bạn có thể tham khảo các nội quy của diễn dàn để nắm rõ cách thức hoạt động và cách tính tiền của diễn đàn. Nếu bạn muốn đăng truyện của bạn sáng tác như truyện ngôn tình học đường bạn chọn mục "truyện của tôi" trong box C- box truyện VNO. Khi bấm vào bạn sẽ thấy có bài viết cung cấp một số nội quy của box đó, bạn nên đọc để không vi phạm quy định nhé. Tiếp đó bạn có thể bấm vào "đăng chủ đề mới" để đăng truyện của mình.

- Cách tính tiền:

Mỗi box sẽ có cách tính tiền khác nhau. Trên diễn đàn của Việt Nam Overnight bạn sẽ được tính tiền thông qua lượt xem của đọc giả và lượt tìm kiếm. Quy ước của diễn đàn là 1 xu =1 vnđ. Đối với truyện, bạn sẽ được cộng 100 xu cho 1 lượt đọc. Tuy nhiên lưu ý rằng, xu chỉ được cộng khi người xem là thành viên trong diễn đàn. Nếu bạn thấy mắt xem tăng như không được công xu thì đó là khách qua đường chứ không phải thành viên trong diễn đàn.

- Cách rút tiền:

Khi bạn đạt được số xu tối thiểu là 200k xu bạn sẽ được rút tiền. Chỉ cần điền thông tin như tên họ, số tài khoản và tên ngân hàng thì bạn sẽ rút được tiền. Nếu bạn chăm chỉ và thật sự thích thú với vai trò là tác giả viết nội dung thì bạn sẽ kiếm được tiền tương đương với nỗi lực của bạn.

- Ngoài cách viết truyện tự sáng tác bạn có thể viết nhiều nội dung khác như review sản phẩm, địa điểm nổi tiếng, sáng tác thơ, làm các nhiệm vụ nhỏ trong diễn đàn để kiếm xu.. Bạn không những được thõa đam mê mà còn thể tích lũy được nhiều kinh nghiệm viết content siêu hữu ích. Đam mê viết truyện của bạn vừa được nâng tầm cao mới vừa được góp ý cải thiện hơn từng ngày thì còn chần chừ gì mà bạn không tìm hiểu và tham gia ngay diễn đàn VNO.

3. Kết luận

Qua bài viết này mình hy vọng đã chia sẻ được cho các bạn những thông tin, nội dung bổ ích giúp các bạn có được sự hướng dẫn cụ thể khi mới bắt đầu sáng tác một tác phẩm truyện cho riêng mình với chủ đề nhẹ nhàng, đáng yêu như truyện ngôn tình học đường. Nếu sau khi đọc được bài viết này của mình mà bạn đã viết được một tác phẩm theo ý tưởng của chính bạn thì mình xin gửi lời chúc mừng chân thành đến bạn vì đã cố gắng nhé. Hơn nữa, đối với diễn đàn mình vừa giới thiệu đến các bạn phía trên, mình nghĩ đó sẽ là nơi lý tưởng để bạn chia sẻ những đứa con tinh thần của bạn đến với mọi người và bạn sẽ nhận được thù lao đúng với sự nỗ lực của bạn. Có thể mình sẽ đọc được tác phẩm tuyệt vời của bạn ở đây. Cuối cùng, cảm ơn mọi người đã đọc bài viết của mình, mong các bạn sẽ thật thành công với đam mê.

Ltien032111

2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook