Những Công Việc Online Mùa Dịch

Thảo luận trong 'Quảng Cáo VIP' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 7 17, 2021.

1. Quy Lee

Quy Lee Moderator Thành viên BQT

441
    Dịch bệnh ở nhà, nếu cần kiếm thêm tiền thì bên dưới là một số công việc mà mình nghĩ là có thể giúp các bạn.

Cộng tác viên báo chí

Tin tức là nhu cầu luôn có và trong mùa dịch thế này thì các tờ báo vẫn duy trì hoạt động bình thường để cung cấp thông tin cho người dân.

Mẹo tìm được công việc đó là tìm trên Facebook tài khoản của mấy anh chị nhà báo. Ví dụ như bạn có thể gõ vào thanh tìm kiếm tên báo cộng thêm cụm từ tuyển dụng. Nếu thấy tin tuyển dụng đăng tìm CTV thì cứ làm theo mẫu, còn không có thì bạn có thể nhắn tin cho người đăng tin đó, xem bạn có thể viết bài rồi gửi được không

Mình may mắn là ngày xưa có mò ra FB của mấy anh chị mod ở Tinh tế, sau đó tìm ra được FB của những anh chị PV ở các tờ báo nên hồi đi học mình cũng có viết bài rồi gửi cho mấy anh chị đó nhờ đăng. Việc cộng tác ở chuyên mục nào thì tùy vào sở thích của bạn, như đời sống nè, phim ảnh, âm nhạc hay công nghệ gì đó.

Cộng tác viên Copy Writer hay Content Editor cho các công ty

Bạn có thể lên các website tìm kiếm việc làm để tìm việc, nhớ là chọn việc bán thời gian chứ nhiều nơi người ta tìm vị trí full time, nghĩa là phải có mặt ở cty và làm theo giờ hành chính. Nhìn chung thì bản chất của công việc ban đầu và việc viết content cho các công ty khá giống nhau, đòi hỏi bạn có khả năng viết tốt, có khả năng đọc hiểu tiếng Anh hay 1 ngoại ngữ nào đó là lợi thế.

Youtuber

Thời đại dịch bệnh có thể xem là cơ hội của những người làm content Youtube bởi chưa bao giờ có 1 lượng lớn người rảnh rỗi ngồi ở nhà xem Youtube nhiều như bây giờ. Theo như mình biết thì các Youtuber nổi tiếng kiếm tiền từ 2 nguồn chủ yếu, đó là tiền từ Google, cái này chắc chỉ chiếm phần nhỏ ở Việt Nam và 1 nguồn khác chính là từ các hãng book bài quảng cáo.

Ngoài ra khi nổi tiếng rồi thì trang FB cá nhân có thể sẽ được nhiều người theo dõi và lúc đó thì bạn sẽ có thêm 1 nguồn để kiếm tiền nữa. Tất nhiên những gì vừa nêu chỉ là lý thuyết và có thành công hay không phải phụ thuộc vào nội dung và sự sáng tạo có ích của bạn.

Trước đây, trên Tinh tế cũng từng có 1 bài viết nói về những nội dung mà bạn có thể làm nếu muốn kiếm tiền từ Youtube, các bạn có thể bấm vào link để tham khảo. Nhìn chung với sự cạnh tranh khốc liệt của "các nhà sáng tạo nội dung" như ở thời điểm hiện tại thì việc có thể vươn lên để trở thành hiện tượng không phải là chuyện dễ. Song, nếu bạn nào tự tin mình có khả năng, có sự sáng tạo đột phá và những nội dung các bạn chuẩn bị làm mang lại giá trị đáng kể cho người xem thì cũng đừng nên chùn bước.

Biên dịch viên

Để có thể làm được việc này thì chắc chắn điều tiên quyết là bạn phải giỏi 1 ngoại ngữ nào đó. Công việc cũng khá đa dạng, từ dịch sách, các bài báo, dịch tài liệu.. những việc này đều có thể được làm tại nhà. Mình nghĩ rằng những bạn nào đang có 1 kỹ năng ngoại ngữ khác không phải là tiếng Anh thì sẽ có lợi thế hơn về mặt cạnh tranh.

Để tìm việc thì bạn có thể lên Google, gõ vào tuyển dụng cộng tác viên dịch thuật hay gì đó đại loại thế. Sau đó tìm công việc và thỏa thuận mức lương mà bạn cảm thấy tương xứng thì bắt tay vào làm thôi.

Graphic Designer / Dựng phim

Đây cũng là việc mà bạn có thể làm tại nhà. Mình thấy vào những ngày thường, không có dịch bệnh thì những Designer dạng tự do cũng không làm việc ở văn phòng mà ngồi nhiều ở các quán cafe. Có thể công việc đòi hỏi không gian mở tạo cảm hứng này kia nên văn phòng gò bó không phù hợp.

Để làm được công việc này thì bạn phải thành thạo sử dụng ít nhất 1 phần mềm nào đó có liên quan đến đồ họa, của Adobe hay gì đó tương tự cũng được. Nếu cảm thấy mình đã đủ thành thạo rồi thì cứ mạnh dạn tìm tin tuyển Graphic Designer parttime rồi ứng tuyển thôi.

Thực tế cho thấy xung quanh mình có rất nhiều người tự học các công cụ đồ họa như PTS hay Affter Affect các thứ mà vẫn sử dụng rất thành thạo

Trên mạng có nhiều tài liệu, thậm chí có các kênh Youtune để dạy và nếu bạn nào giỏi tiếng anh thì lại càng dễ bởi có nhiều kênh Youtune nước ngoài hướng dẫn khá chi tiết cách dùng các công cụ đồ họa cơ bản.

Chỉnh sửa cuối: Thg 11 4, 2022
  2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook