Viết Lách Là Gì? Cách Viết Lách Cho Người Mới Bắt Đầu?

Thảo luận trong 'Quảng Cáo VIP' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 11 7, 2022.

1. Quy Lee

Quy Lee Moderator Thành viên BQT

482
    Viết lách là gì? Cách viết lách cho người mới bắt đầu?

Khi nghe đến "Viết lách" chắc hẳn nhiều người trong chúng ta sẽ nghĩ đến những nhà văn, nhà thơ đã có tác phẩm được xuất bản, đăng báo. Và những tác giả, tác phẩm đó có mức độ phổ biến nhất định trong một nhóm người hoặc trong xã hội. Tuy nhiên trong thực tế, "viết lách" không chỉ dùng cho những cây bút chuyên mà còn được dùng cho cả những người không chuyên, dùng để chỉ chung những người yêu thích việc dùng câu chữ để trình bày suy nghĩ, cảm xúc, quan điểm cá nhân về một vấn đề nào đó.

Vậy mục đích của việc viết lách là gì?

Giải tỏa cảm xúc

Trong cuộc sống này, mỗi một ngày trôi qua chúng ta đều gặp được nhiều người, nhìn thấy nhiều sự vật, sự việc và cũng trải qua nhiều cung bậc cảm xúc. Trong số đó có những người, vật, việc sẽ tạo nên cho chúng ta những sự ấn tượng nhất định, có thể đó là những ấn tượng nhạt nhòa nhưng cũng có thể đó là những ấn tượng cực mạnh, đánh sâu vào thị giác, tâm trí và cảm xúc.

Có vài người sẽ chọn âm thầm chuyển hóa cảm xúc tiêu cực, tận hưởng cảm xúc tích cực; cũng có vài người chọn cách nói ra thành lời về những chuyện mà họ gặp phải trong ngày với người thân, người thương hay bạn bè. Và cũng có những người chọn cách giải tỏa cảm xúc của mình bằng cách viết ra thành câu chữ trên giấy trắng mực đen hoặc dùng đến các công cụ hiện đại như điện thoại, máy tính.. Vì vậy có thể nói rằng, viết lách là một trong những cách để giải tỏa cảm xúc của con người.

Lưu giữ kỉ niệm

Bên cạnh đó, viết lách còn là cách để chúng ta lưu giữ lại những kỉ niệm, những câu chuyện đã xảy ra trong hành trình trưởng thành của mình và cũng là cách để chúng ta lưu lại dấu ấn về những con người từng bước ngang qua cuộc đời của mình. Để đến mãi sau này, khi đọc lại những bài viết ấy mọi thứ vẫn hiện lên rất chân thực và rõ nét.

Ngoài ra, viết lách còn có những mục đích vô cùng cao cả, đó là:

Lưu giữ truyền thống, quảng bá văn hóa: Tài liệu nghiên cứu chuyên sâu về lịch sử, văn hóa; những bài báo, tạp chí văn hóa - du lịch..

Truyền tải những thông điệp tích cực trong cuộc sống: Có rất nhiều tác giả chọn cách viết lách để truyền tải những thông điệp tích cực cho độc giả. Đưa ra những bài học, kinh nghiệm có thể giúp ích cho rất nhiều người đọc đang gặp phải những vấn đề tương tự, từ đó củng cố niềm tin, tiếp thêm sức mạnh tinh thần và giúp độc giả có được khả năng nhìn nhận vấn đề một cách sáng suốt và toàn diện.

Những trở ngại bạn có thể gặp phải khi bắt đầu bước chân vào con đường viết lách

"Vạn sự khởi đầu nan." Bao giờ những bước đi đầu tiên cũng khó khăn và tràn đầy lo lắng, viết lách cũng vậy nhưng chỉ cần chúng ta kiên trì vượt qua giai đoạn đầu thì việc viết lách sẽ trở nên đơn giản hơn rất nhiều.

Những khó khăn mà chúng ta có thể gặp phải khi bắt đầu viết lách bao gồm:

Chọn chủ đề

Nhiều khi cảm xúc thôi thúc ta cầm bút nhưng khi thật sự đặt bút xuống trang giấy trắng hay mở một trang word trắng tinh lên chúng ta không thể viết ra một từ nào bởi vì không biết phải bắt đầu từ đâu, bắt đầu như thế nào và viết về điều gì? Thật ra bất kỳ việc gì, vật gì, người nào, sự kiện nào.. đều có thể trở thành chủ đề cho bài viết của bạn. Chúng ta chỉ mới bắt đầu viết lách nên hãy thả lỏng và viết về tất cả những thứ mà chúng ta nhìn thấy, những suy nghĩ có trong đầu, những khía cạnh mà bạn vừa nhận ra.. Hoặc bạn cũng có thể viết về một người thân, người quen hay người mà bạn tình cờ gặp được trong phút chốc, cũng có thể viết về cảm xúc của bản thân sau một ngày học tập, làm việc; viết về những chuyện vặt vãnh mà chúng ta gặp được, nghe được.. Tất cả mọi thứ.

Lo lắng bài viết của mình không hay, không hoàn chỉnh, không diễn tả hết những suy nghĩ của mình: Chuyện này sẽ xảy đến khi bạn đặt ra những kỳ vọng quá cao, vượt khỏi khả năng của bản thân. Là người mới bắt đầu viết lách chúng ta chỉ nên viết bằng bản năng là chính, hãy thoải mái bộc bạch những gì mà chúng ta có, không cần e ngại bất cứ thứ gì, cũng không cần đặt ra những tiêu chuẩn, tiêu chí quá cao cho bản thân.

Mất động lực và muốn ngừng viết: Đây là lúc bạn nên thư giãn bằng những cách khác như nghe nhạc, đi dạo, hẹn hò, gặp gỡ bạn bè.. Đừng cố thúc ép bản thân và cũng đừng nghĩ rằng mình "phải" viết mà hãy nghĩ rằng mình "thích" viết, mình viết để lưu lại kỉ niệm của hôm nay. Chỉ vậy thôi.

Cách viết lách cho người mới bắt đầu

Chúng ta hãy đến với viết lách bằng suy nghĩ "Tôi viết cho chính tôi."

Khi bắt đầu viết lách, chúng ta đang là những người nghiệp dư, vì yêu thích và muốn lưu giữ kỉ niệm nên mới viết, vì vậy hãy để cho tư tưởng của bạn được thoải mái, tôi viết cho chính mình chứ không vì bất kỳ ai cả. Có như vậy thì mỗi khi cầm bút tâm thế của bạn sẽ luôn cân bằng, bình tĩnh và thư giãn, khi đó câu chữ sẽ tự động tuôn trào như một dòng suối không hề bị ngăn cản.

Hãy đặt mục tiêu vừa sức với bản thân

Có những người viết mỗi ngày vài nghìn từ, vài chục nghìn từ.. Và khi nhìn thấy, nghe thấy mục tiêu của họ bạn cũng lấy đó làm mục tiêu của chính bạn. Đây không hẳn là một chuyện tốt. Có thể những lần viết đầu tiên bạn sẽ hăng hái vô cùng nhưng chỉ trong một khoảng thời gian ngắn sau đó bạn sẽ cảm thấy ngạt thở vì chúng.

Hãy đặt một mục tiêu đơn giản, nhẹ nhàng cho bản thân, những ngày đầu chúng ta có thể đặt cho bản thân 200 từ, 300 từ, đến khi bạn cảm thấy khả năng viết lách của mình đã tiến bộ hơn và dễ dàng vượt qua mục tiêu đó mà không hề có chút áp lực nào thì lúc đó bạn có thể nâng mục tiêu lên thêm vài trăm từ nữa. Tuy nhiên khi mục tiêu mới đã được đặt ra, nếu sau vài lần viết bạn cảm thấy quá sức mình thì hãy hạ chỉ tiêu xuống một chút để chúng ta có thể nhận được niềm vui khi viết lách chứ không phải là áp lực về con chữ.

Xây dựng kế hoạch viết lách: Hãy biến chuyện viết lách thành thói quen, là một lịch trình thường xuyên, là việc không thể thiếu mỗi ngày. Và sẽ thật tuyệt nếu bạn có một khung giờ cố định để dành riêng cho việc viết lách.

Luôn cải thiện bản thân và tích cực tiếp thu kiến thức: Kiến thức là vô tận và luôn luôn đổi mới vì vậy hãy thường xuyên đọc sách, báo, tạp chí.. Nếu có điều kiện bạn hãy đọc tác phẩm của nhiều tác giả khác nhau để học hỏi cách dùng từ, lối diễn đạt, ngữ pháp.. Hoặc bạn cũng có thể nghe nhạc, nghe podcast, radio.. trong những lúc rảnh rỗi. Đó cũng là những nguồn kiến thức rất hay và thú vị.

Đọc lại bài viết, chia sẻ những bài viết của bản thân và nhận góp ý của độc giả: Để bài viết của bạn được hoàn thiện tốt nhất thì việc đọc lại sau khi viết xong là điều vô cùng cần thiết, khi đó bạn sẽ nhìn thấy được những lỗi chính tả, lỗi dùng từ hay cách diễn đạt mà bạn đang mắc phải. Có như vậy thì khả năng viết lách của bạn mới được cải thiện và ngày càng hoàn thiện hơn.

Cùng với việc đọc lại, bạn còn có thể đăng tải những bài viết của mình lên những trang cộng đồng để nhận được những góp ý từ những độc giả của bạn.

Trong thời đại công nghệ ngày nay bạn có thể dễ dàng chia sẻ bài viết của mình ra cộng đồng thông qua nhiều nơi khác nhau như trang blog, trang web, facebook.. Và diễn đàn Việt Nam Overnight - dembuon.vn cũng là một nơi đáng tin cậy để bạn chia sẻ những bài viết của mình.

Nếu bạn không biết viết về chủ đề gì thì hãy để Việt Nam Overnight giúp bạn tìm chủ đề. Ở diễn đàn có nhiều mục khác nhau cho bạn thỏa sức sáng tạo, thỏa sức viết lách, đó đều là những chủ đề vô cùng quen thuộc, chẳng hạn như: Review một bộ phim bạn từng xem, review một địa điểm bạn từng đến, review một câu chuyện, một cuốn sách bạn từng đọc, review một bài hát bạn từng nghe.. Ngoài ra bạn còn có thể viết tản văn, truyện ngắn, truyện dài, làm thơ; viết những kiến thức hay trong cuộc sống và chia sẻ kiến thức, bài giảng trong Box học tập.

Không chỉ có chủ đề đa dạng, phong phú mà Việt Nam Overnight - Dembuon.vn còn có ban quản trị vô cùng dễ thương và sẵn sàng hỗ trợ khi thành viên trong diễn đàn cần giúp đỡ.

Ở Việt Nam Overnight bạn sẽ nhận được những lời góp ý chân thành, lịch sự và văn minh từ các thành viên trong diễn đàn. Đừng ngần ngại. Hãy mạnh dạn đăng tải những bài viết của bạn lên diễn đàn, điều đó sẽ giúp ích rất nhiều cho khả năng viết lách của bạn đấy.

Hy vọng với bài viết này các bạn đã và đang có mong muốn bước chân trên con đường viết lách sẽ tự tin bước ra những bước đi đầu tiên, tích tiểu ắt sẽ thành đại, hãy không ngừng trau dồi kiến thức, tiếp thu ý kiến, hoàn thiện bản thân và hãy tạo cho chính mình một thói quen mới có ích, một thói quen tốt - đó chính là thói quen viết lách.

Huệ Lê Thị.

2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook