Kỹ Thuật Viết Truyện Ngắn Kiếm Tiền Tại Nhà

Thảo luận trong 'Quảng Cáo VIP' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 11 4, 2022.

1. Quy Lee

Quy Lee Moderator Thành viên BQT

482
    Cách viết truyện ngắn hay, kiếm tiền từ viết truyện

"Viết truyện khó lắm ai ơi,

Miệt mài ngồi viết chờ thời thảnh thơi."

Sáng tạo nên một truyện ngắn hay liệu có khó? Làm thế nào để tạo cho mình một phong cách riêng, gây ấn tượng với bạn đọc? Thu hút một lượng lớn độc giả với người bắt đầu viết truyện liệu có phải là điều bất khả thi?

Đó chắc hẳn là những câu hỏi thường trực mà các bạn đang tìm kiếm lời giải đáp. Với kinh nghiệm 4 năm từng trải trên trường văn trận bút, đối mặt với bao nhiêu sóng gió, vượt qua bao nhiêu thử thách, chấp nhận hàng ngàn rủi ro để gặt hái được một chút thành công như ngày hôm nay, mình đã đúc rút được nhiều kinh nghiệm bổ ích trong quá trình viết truyện ngắn. Làm thế nào để viết được một truyện ngắn hay? Mời các bạn tiếp tục theo dõi bài viết để tìm ra câu trả lời nhé!

Làm thế nào để viết truyện ngắn hay?

1. Biết người biết ta, trăm trận trăm thắng

Trong binh pháp Tôn Tử có viết: "Biết người biết ta, trăm trận không nguy; không biết người mà chỉ biết ta, một trận thắng một trận thua; không biết người, không biết ta, mọi trận đều bại." Có thể nói, khoảnh khắc bạn quyết định cầm bút để trở thành tác giả viết truyện ngắn, đó cũng chính là lúc bạn trở thành một chiến binh bước vào "trường văn trận bút". Vậy làm thế nào để sống sót? "Hiểu người khác muốn gì, biết mình cần cái gì" – đó chính là câu trả lời.

Trước hết, bạn cần biết năng lực của bản thân nằm ở đâu, nắm bắt điểm mạnh và điểm yếu của mình. Bạn có tư duy tốt, ý tưởng sáng tạo? Ngôn từ của bạn phong phú, mượt mà, dễ lay động người đọc? Bạn có năng khiếu đặc biệt với con chữ? Hãy tận dụng tất cả lợi thế mà mình có và không ngừng nâng cấp nó. Rất có thể sau này, chính lợi thế ấy sẽ đưa bạn đến đỉnh cao đó!

Ngoài việc tận dụng và không ngừng trau dồi điểm mạnh của mình, bạn cũng cần nhận thức điểm yếu của bản thân, nhận ra khó khăn tiềm ẩn sẽ cản trở bạn trong tương lai gần để tìm cách khắc phục nó. Ví dụ như bạn không đủ tự tin về khả năng dẫn dắt và diễn đạt của mình, thấy khó khăn trong việc sắp xếp các sự kiện, xây dựng hình tượng nhân vật, không biết cách truyền tải thông điệp sao cho khéo léo, tinh tế.. Nhận thức được điểm yếu ấy, bạn cần tìm cho mình những giải pháp thiết thực và hữu ích để nâng tầm ngòi bút, sáng tạo ra một truyện ngắn vừa hay vừa ý nghĩa.

2. Viết truyện ngắn chính là một nghệ thuật, vì thế nên bạn cần phải trở thành một người nghệ sĩ thực thụ trước đã

Viết truyện ngắn là một nghệ thuật, bởi nó đòi hỏi sự khéo léo trong cách dẫn dắt, truyền tải thông điệp, sự linh hoạt trong cách viết, sự sáng tạo trong lối suy nghĩ và yêu cầu người viết phải dành tâm huyết, đầu tư thời gian vào đứa con tinh thần của mình. Chính vì thế nên trước khi viết truyện ngắn, bạn cần phải trở thành một người nghệ sĩ thực thụ trước đã. Đừng tìm đến truyện ngắn khi bạn chỉ muốn giãi bày tâm sự, kể lể một câu chuyện đơn giản chỉ để thỏa mãn sự thích thú và hào hứng nhất thời của bản thân. Bởi vì như vậy, bạn sẽ khó sáng tạo nên được một truyện ngắn hay.

Viết để giãy bày, để trải lòng, để thỏa mãn sự thích thú và hào hứng của bản thân thôi thì chưa đủ. Bạn cần hướng tác phẩm của mình tới bạn đọc, viết cả về những cái chung chứ không đơn giản chỉ là những cái riêng. Bởi lẽ, vì những cái chung ấy mà người đọc tìm đến tác phẩm của bạn để được chở che, an ủi, vỗ về, để tìm thấy cho mình một điểm tựa giữa thế gian ồn ào, vội vã. Và cũng vì những cái chung ấy mà giá trị của tác phẩm bạn mang tới không chỉ dành cho một người, hai người mà dành cho cả một thế hệ, thậm chí là cả nhân loại. Dung hòa giữa cái riêng và cái chung, biết mình cần gì và người đọc muốn gì, bạn đã đặt nền móng đầu tiên để trở thành nhà văn thực thụ.

3. Không ngừng nâng cấp vốn từ và tư duy của bản thân thông qua việc đọc và viết

Chúng ta vẫn thường bó hẹp tư duy của mình trong giới hạn nào đó, thậm chí là tự tạo ra xiềng xích trói buộc sự sáng tạo vì lo sợ rằng ý tưởng đó không hay và cách viết của mình chưa thật hoàn hảo. Nhưng, bạn biết chăng, trí sáng tạo của chúng ta cũng cần được tôi luyện hàng ngày để đạt được "độ chín" nào đó.

Có thể nói, đọc chính là phương pháp hữu hiệu nhất để ta thu nạp kiến thức và phát triển tư suy sáng tạo của bản thân. Hãy tìm ra cho bản thân những tác giả mà bạn yêu thích, khám phá những đầu sách hay và dành thời gian nghiền ngẫm nó. Từ đó, bạn có thể học hỏi những cái hay của người đi trước, tự xây dựng cho mình phong cách riêng, tận dụng chúng để tìm ra ý tưởng sáng tạo hay đề tài ấn tượng.

Nếu chỉ dừng lại ở việc đọc, những gì bạn tiếp thu được sẽ chỉ nằm mãi trong suy nghĩ và tiềm thức của bạn, vì thế nên bạn cần phải viết. Thực hành là con đường tốt nhất nâng tầm tư duy và lối viết của bạn, bạn sẽ nhận ra sự thay đổi rõ rệt của bản thân khi áp dụng sáng tạo những gì mình tiếp thu được vào truyện ngắn và liên tục rèn luyện để câu văn mượt mà hơn.

4. Viết bằng trải nghiệm thực tế

Lần đầu tiên viết truyện ngắn, mình đã nhận được lời nhận xét như sau:

"Cô đã đọc truyện ngắn này của em.

Thứ nhất: Phần viết này nhen nhóm được ý tưởng tốt.

Tuy nhiên có một số vấn đề:

- Có nhiều phần viết (do em chưa thực sự trải nghiệm) nên viết còn cực đoan, thiếu thực tế.

- Lỗi soạn thảo văn bản rất nhiều."

Lúc mới tập tành viết truyện ngắn, mình chỉ chú tâm vào câu từ, làm sao để diễn đạt cho hay, làm sao để cốt truyện có thật nhiều điểm nhấn mà không quan tâm đến tính chân thực của truyện ngắn. Sau này, mãi mình mới nhận ra vì sao ngày xưa cô giáo hay nhắn nhủ: "Muốn viết được truyện ngắn hay, cần viết bằng trải nghiệm thực tế".

Lần đầu viết truyện, do không biết trải nghiệm say máy bay như thế nào, mình đã lên search google. Những tưởng chi tiết nhỏ như vậy người đọc sẽ không nhận ra, nhưng không, mình đã nhận được vô vàn lời góp ý và mọi người đều đề cập đến chi tiết ấy. Sau lần đó, mình đã đúc rút ra được một điều rằng: Khi bạn viết, bạn sẽ không nhận ra lỗ hổng trong câu chuyện của mình, bởi vì bạn quá tâm đắc với nó, coi nó là đứa con tinh thần hoàn hảo. Nhưng độc giả sẽ là người giúp bạn tỉnh ngộ và nhìn nhận lại thiếu sót trong chính truyện ngắn của mình.

Hãy viết bằng trải nghiệm thực tế, bởi vì những gì chân thực thường sẽ dễ chạm đến lòng người, dễ khơi dậy ở người khác niềm đồng cảm và sự thấu hiểu. Nếu bạn đang thiếu trải nghiệm thực tế, đừng ngại bước ra thế giới ngoài kia, hòa nhập vào cuộc sống nhộn nhịp để cảm nhận từng cung bậc cảm xúc, sống hết mình để rồi viết hết mình.

Các bước viết truyện ngắn

Bước 1: Nắm chắc đặc trưng truyện ngắn: Nhân vật, cốt truyện, tình tiết, mâu thuẫn..

Bước 2: Tìm cảm hứng từ con người thật, việc thật, thu thập ý tưởng cho câu chuyện. Đây chính là lúc bạn thâm nhập vào cuộc sống của mọi người, khai phá, đào xới nó để tìm ra điều mới mẻ.

Bước 3: Xây dựng hệ thống nhân vật: Nhân vật chính, nhân vật phụ.. và xác định ngôi kể.

Bước 4: Xây dựng cốt truyện, tình tiết, nút thắt và sắp xếp chúng theo trình tự hợp lí

Bước 5: Bắt đầu viết truyện, tận dụng vốn từ và khả năng diễn đạt, dẫn dắt của bản thân một cách tối đa.

Bước 6: Tiếp tục viết. Hãy viết một cách hào hứng và say mê để sáng tạo nên một tác phẩm hoàn hảo. Dẫu biết rằng để viết nên một truyện ngắn hay thật không dễ dàng, nhưng bạn hãy cứ kiên trì đến cùng, quả ngọt sẽ đến tay bạn.

Bước 7: Hãy lắng nghe các nhân vật, để cho câu chuyện tự kể. Khi viết truyện, có nhiều lúc bạn sẽ phải lái cốt truyện sang một hướng khác so với dự định ban đầu. Đừng e ngại mà hãy cứ lắng nghe lời mách bảo của các nhân vật. Kế hoạch ban đầu có thể chưa hoàn hảo, vì thế đừng lo phá vỡ khung truyện mà hãy cứ tiếp tục viết, thành quả cuối cùng sẽ làm bạn bất ngờ đó.

Bước 8: Đọc lại tác phẩm và kiểm tra lỗi chính tả, ngữ pháp, sửa lại câu từ cho phù hợp, thay đổi cách diễn đạt nếu cần thiết.

Đăng truyện ngắn ở đâu?

1. Diễn đàn Việt Nam Overnight

Dembuon.vn có lẽ không còn là cái tên xa lạ với các bạn trẻ hiện nay. Đây là diễn đàn tuyển cộng tác viên viết truyện ngắn lớn nhất, uy tín nhất, tiện lợi nhất dành cho các bạn học sinh, sinh viên. Tại dembuon, bạn không chỉ được thỏa mãn niềm đam mê viết lách mà còn nhận được tiền nhuận bút từ lượt đọc bài viết và lượt tìm kiếm trên google. Như vậy, nếu truyện ngắn của bạn hay và có ý nghĩa, thu hút nhiều lượt đọc và lượt tìm kiếm, bạn sẽ nhận được tiền nhuận bút suốt đời. Bài viết chất lượng bao nhiêu, số tiền bạn kiếm được nhiều bấy nhiêu.

Không chỉ vậy. Dembuon còn cho phép thành viên đăng tải rất nhiều chủ đề, nội dung đa dạng như truyện dài, truyện ngôn tình, edit truyện, viết văn nghị luận xã hội.. Chỉ cần bạn chăm chỉ và kiêm trì, bạn vừa có thể theo đuổi đam mê và vừa có thêm thu nhập.

Đăng ký:

Viết truyện kiếm tiền *click*

Cách thu phí cho mỗi chương truyện các bạn xem tại đây

Đây là bằng chứng tiền thanh toán từ việc viết bài của thành viên diễn đàn VNO:

1tr xu = 1tr đồng[​IMG]

2. Blogradio

Blogradio có thể coi là chốn nương thân lí tưởng cho những bạn đam mê thể loại truyện ngắn, tản văn, viết về tình yêu, tình cảm gia đình, cuộc sống.. Để có được nhuận bút thì bài của bạn phải được duyệt và được chọn phát thanh đăng tải trên youtube

Mức nhuận bút dao động từ 100-300k tùy vào chất lượng và dung lượng bài viết. Đây cũng là một trong những website viết truyện kiếm tiền thu hút lượng tác giả khá lớn trên cộng đồng viết truyện online.

3. Hoahoctro

Đúng như cái tên, hoahoctro là trang web yêu thích của các bạn tuổi teen năng động, thích viết truyện ngắn về tình yêu tuổi học trò hay truyện ngắn lãng mạn.

Bạn yêu thích và đam mê viết có thể gửi bài viết hoặc truyện ngắn qua bưu điện, email cho web. Quá trình kiểm duyệt, chọn lọc để được đăng lên ấn phẩm rất khắt khe. Vì thế nên nhuận bút từ báo hoa học trò rất cao. Nhuận bút sẽ được gửi qua tài khoản ngân hàng hoặc tới tòa soạn để nhận.

4. Wattpad

Wattpad có lẽ là cái tên quá đỗi quen thuộc với độc giả, tác giả Việt Nam. Chỉ cần có một tài khoản, bạn đã có thể thỏa sức sáng tạo tác phẩm của riêng mình với các thể loại đa dạng. Việc kiểm duyệt trên Wattpad không quá khắt khe, vì thế nên bạn có thể dễ dàng đăng tải hàng loạt tác phẩm của mình.

Wattpad sở hữu lượng tương tác khủng, chỉ cần đăng tải truyện lên đã tiếp cận được với hàng nghìn độc giả, giúp bạn có thêm động lực viết truyện và học hỏi kinh nghiệm. Hơn nữa, bạn còn có thể đọc và theo dõi những thể loại, tác phẩm truyện mà mình thích.

Trên đây là những chia sẻ chân thật đến từ vị trí của một tác giả nghiệp dư đã dành 4 năm thanh xuân lăn lộn trong trường văn trận bút. Mong bài viết sẽ giúp ích cho các bạn, cảm ơn các bạn đã theo dõi!

Chỉnh sửa cuối: Thg 1 13, 2023
  2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook