Content Là Gì? Cách Viết Content Thu Hút Người Đọc

Thảo luận trong 'Quảng Cáo VIP' bắt đầu bởi Quy Lee, Thg 11 6, 2022.

1. Quy Lee

Quy Lee Moderator Thành viên BQT

441
    Content là gì? Cách viết content thu hút

Có rất là nhiều bạn hỏi mình những câu hỏi như vậy. Nên hôm nay mình sẽ ngoi lên đây để giải đáp các thắc mắc này của các bạn nè.

Nếu bạn nên google dịch thì nó sẽ có nghĩa tiếng việt là "nội dung" đây là một cách truyền tải đến người đọc một thứ gì đó ý nghĩa để thu hút họ. Còn viết content đó chính là bạn dùng những từ ngữ của mình hay hình ảnh để truyền tải, giải thích về một vấn đề gì đó cho người đọc, người nghe hiểu. Một bài viết content tốt là một bài viết có những nội dung hay, ý nghĩa đi vào lòng người làm cho họ cảm thấy hững thú chắc chắn là họ sẽ quay lại đọc nếu bài viết đó tốt và đầy kiến thức mở rộng. Thế nên công việc này thì đòi hỏi bạn phải có sự nghiên cứu kĩ càng về mong muốn của người đọc.

Và sau đây chính là cách viết content thu hút dành cho những bạn muốn thử một lần hoặc những bạn muốn có thêm kinh nghiệm về khoảng này.

Để viết một bài content đầy thu hút bạn cần biết cách xen kẽ những hình ảnh minh họa nhưng hình ảnh thì phải liên quan đến bài viết tránh dùng hình ảnh không liên quan. Bài viết của bạn tốt khi cho người đọc lên hàng đầu và tránh viết những thứ vòng vo không cần thiết.

Chọn tên thẻ tiêu đề là những từ ngữ quen thuộc nhiều người biết để học có thể dễ tìm kiếm và từ đó bạn có thể có nhiều lượt xem và nhiều người đón chờ bài viết của bạn hơn.

Ngoài ra, bạn cần viết content một cách đầy đủ tránh sơ sài vòng vo bởi nếu vậy bạn sẽ khó mà cạnh tranh được với những người khác. Sau đây cũng chính là các bước dành cho một bài content đầy thu hút mà bạn cần.

Bước 1: Xác định đối tượng mà bạn hướng tới

Trước khi viết bạn cần xác định đối tương mà bạn hướng tới là gái hay trai (trẻ/ già) để có thể dễ dàng xác định được nội dung mình cần viết. Sau khi xác định được đối tượng xong thì bạn phải tìm hiểu xem vấn đề mà họ hay gặp phải là ở đâu. Và tìm phương hướng giải quyết cho họ bằng cách chia ẻ nội dung như là viết content.

Bước 2: Lên ý tưởng

Để viết một bài content hay thì thường người viết sẽ đặt mình vào vị trí của người mình cần viết và đó cũng chính là một cách hay và cũng là cách hiểu quả nhất. Nó sẽ giúp bạn mở đầu cho sự đầy ý tưởng của mình trong bài viết content. Đây là các bước nên ý tưởng bạn có thể tham khảo mà rút ra nhiều kinh nghiệm cho bản thân mình.

- Xác định người cần hướng tới

- Xem vấn đề họ gặp phải

- Đưa ra những giải pháp hữu ích

- Khảo sát khách hàng để có thể bắt được tâm trạng họ hiện đang như thế nào

- Đặt mình vào chính bạn thân họ và khởi nguồn năng lượng mà viết thôi

Bước 3: Tìm kiếm nguồn nội dung

Trong lúc viết chắc hẳn bạn sẽ bí ý tưởng nên tôi cũng có cách giải pháp cho bạn đây. Để giải quyết việc này thì bạn cần đọc những bài viết có nội dung cũng gần như hướng về đối tượng mà bạn định viết có thể tham khảo ý tưởng để bài viết hay hơn bạn cũng có thể tham khảo những ý kiến của người thân bạn bè. Từ đó, bạn cũng có thể dễ dàng nảy ra ý tưởng dành cho riêng mình rồi.

Bước 4: Viết sơ đồ các dẫn chứng

Để có thể dễ dàng viết mà lại không quên ý tưởng thì bạn cũng có thể sử dụng đến sơ đồ. Lập ra những ý tưởng mà bạn vừa nghĩ ra theo một trình tự hợp lí mà thuyết phục theo quan điểm từ gần sang xa từ trong ra ngoài để người đọc có thể bắt kịp và nắm rõ được nội dung mà bạn đang hướng tới.

Bước 5: Viết bài

Đây chính là một bước vô cùng quan trọng bởi nó cho biết bạn đã học hỏi được gì. Với những ý tưởng hay chưa chắc đã đủ bạn cần có một bộ não văn học bằng cách nối các từ ngữ với nhau một cách mạch lạc và đầy thuyết phục. Trong bài viết thì phần mở đầu cũng được cho là phần quan trọng nhất bởi nó gần như quyết định người đọc có nên đọc bài của bạn không.

Một phần mở bài thuyết phục là một mở bài đầy ý nghĩa để cho biết được người đọc cũng chung hoàn cảnh này và họ có thể dễ dàng tìm được cách giải quyết cho riêng mình. Tuy nhiên bạn cũng đừng quá chú trọng phần mở đầu mà quên mất những phần còn lại.

Bước 6: Kiểm tra lại

Đây là bước mà bạn cần đọc và kiểm tra lại tuy nhiên bạn lên đặc mình vào vị trí người đọc để biết được rằng bài viết ấy đã đủ hay chưa và đủ những ý mà bạn nêu chưa để có thể dễ dàng sửa chữa. Nếu bạn không làm vậy thì bạn sẽ không biết mình sai ở đâu và không biết lên sửa ở chỗ nào cho đúng. Có thể nói đây là một bước mà rà soát lại toàn bộ quá trình của bạn từ bước đầu cho đến nay.

Bước 7: Tìm web đăng bài content

Khi viết xong rồi chắc hẳn bạn sẽ tìm web đăng bài viết của mình lên đúng không nào. Và tôi sẽ chia sẻ cho bạn một trang web vừa cho bạn đăng bài miễn phí vừa giúp bạn kiếm được lợi nhuận từ đây đấy.

Đó không xa lạ gì nữa đối với các độc giả rồi nhỉ? Đó chính là trang web thần kì mang tên dembuon.vn. Đây là một tảng web được nhiều bạn trẻ yêu thích bởi bạn vừa có thể viết bài, thu lợi nhuận mà lại nhận được những kinh nghiệm bổ ích từ những người có kinh nghiệm dày đặc trong việc viết nội dung đó không ai khác là adm, mod và các thành viên trong web. Ngoài ra, web còn đang tìm kiếm những bạn trẻ tài năng về viết content nữa đó. Thú vị chưa còn chưa hết đâu nếu bạn chăm chỉ đăng bài mỗi ngày cũng có thể bạn sẽ mang về cho mình tiền triệu một tháng đấy.

Vậy còn chần chờ gì nữa đăng kí ngày mà thôi.

Đó cũng chính là toàn bộ nội dung mà tôi muốn nói đến các bạn nếu có những thông tin hay hơn đừng quên chia sẻ cho mọi người cùng biết nhé! Chúc mọi người một ngày tốt lành hẹn mọi người ở những bài viết tiếp theo. Tạm biệt.

2. Đang tải...
Trả lời qua Facebook